tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

ควรเริ่มต้นอย่างไร

nattapontera
jr5150
6 posters

Go down

ควรเริ่มต้นอย่างไร Empty ควรเริ่มต้นอย่างไร

ตั้งหัวข้อ by jr5150 Wed 07 Apr 2010, 15:43

คือผมเคยเขียนแต่ 3D AutoCAD ครับ
ถ้าอยากเขียน SU ต้องเริ่มต้นอย่างไร นอกจากการเรียนรู้การใช้เครื่องมือของ SU แล้ว
แล้ว SU กับ พวก AchiCAD กับ Revit มันแตกต่างกันเยอะไหม
หรือว่าขึ้นอยู่กับจุดประสงค์ของเราครับ
ผมอยากจะทำโปรแกรมพวกนี้เป็นทุกอันเลย

jr5150
Keyboard
Keyboard

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 8
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 07/04/2010

ขึ้นไปข้างบน Go down

ควรเริ่มต้นอย่างไร Empty Re: ควรเริ่มต้นอย่างไร

ตั้งหัวข้อ by nattapontera Thu 24 Jun 2010, 23:45

ตอนแรกผมก็เริ่มจาก 3D ใน AutoCad แต่พอมีงาน SU จากลูกค้า เข้ามาให้แก้ก็เริ่มอาศัยอ่านจากหนังสือเอา 2 วัน ก็ทำได้แล้วครับ ส่วนหนังสือที่แนะนำนะชื่อว่า
1. สร้างแบบจำลอง 3 มิติด้วย SketchUp Pro 7 (ปกเล่มสีฟ้า มีรถสีเขียวอ่อนๆ) เริ่มเป็นงานก็จากเล่มนี้ครับ
2. easy SketchUp 7 (ปกสีขาว ๆถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นของ DigiArt ราคา 249 ) ผมซื้อเพราะว่า เนื้อหาช่วงหลังๆ จะมีเกี่ยวกับ V-ray
หนังสือส่วนมากผมซื้อร้านซีเอด ครับ ส่วนเทคนิคต่างๆ ก็ดูจากเวปต่างๆครับ ทุกวันนี้งานผมดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ เลย

nattapontera
Core I5
Core I5

Male เมถุน มะเส็ง
คะแนนความดี : 18
วันที่เข้าร่วม : 24/06/2010

ควรเริ่มต้นอย่างไร Empty Re: ควรเริ่มต้นอย่างไร

ตั้งหัวข้อ by jr5150 Fri 25 Jun 2010, 08:04

ขอบคุณครับ จะลองหามาดู

jr5150
Keyboard
Keyboard

คะแนนความดี : 8
วันที่เข้าร่วม : 07/04/2010

ตั้งหัวข้อ by samuisketchup Thu 17 Feb 2011, 09:34

คำถามที่ถูกถามบ่อย Google SketchUp คืืออะไร สำหรับมือใหม่

http://sketchup.google.com/support/bin/static.py?page=faq.html&hl=th
samuisketchup
samuisketchup
Core I7
Core I7

คะแนนความดี : 5701
ชื่อเสียง : 14
วันที่เข้าร่วม : 15/02/2011

http://www.samuisketchup.org

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Thu 17 Feb 2011, 17:13

samuisketchup พิมพ์ว่า:คำถามที่ถูกถามบ่อย Google SketchUp คืืออะไร สำหรับมือใหม่

http://sketchup.google.com/support/bin/static.py?page=faq.html&hl=th

ยินดีต้อนรับสู่วังวนแห่ง C-Gru ครับพี่สิท ยิ้ม
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ควรเริ่มต้นอย่างไร Empty Good Morning

ตั้งหัวข้อ by jeabdc Sat 26 Feb 2011, 07:13

โอ้...พี่สิทแห่งSamuiมาเยี่ยมด้วย การเริ่มต้นทำSUนั้นมีหลากหลายครับ VDO ของ Go-2-School ละเอียดมากครับ ฟรีด้วยและอีกมากมายครับ โดยเฉพาะที่เวปของบพี่สิท SamuiSketvhUp มีติวเตอร์ดีๆมากมายและมีเทพพี่ๆที่จะช่วยชี้แนะอีก ลุยเลยครับ ยิงฟัน

jeabdc
LED Monitor

Male มีน จอ
คะแนนความดี : 93
ชื่อเสียง : -1
วันที่เข้าร่วม : 16/05/2010

ตั้งหัวข้อ by patthara Tue 21 Jun 2011, 19:22

nattapontera พิมพ์ว่า:ตอนแรกผมก็เริ่มจาก 3D ใน AutoCad แต่พอมีงาน SU จากลูกค้า เข้ามาให้แก้ก็เริ่มอาศัยอ่านจากหนังสือเอา 2 วัน ก็ทำได้แล้วครับ ส่วนหนังสือที่แนะนำนะชื่อว่า
1. สร้างแบบจำลอง 3 มิติด้วย SketchUp Pro 7 (ปกเล่มสีฟ้า มีรถสีเขียวอ่อนๆ) เริ่มเป็นงานก็จากเล่มนี้ครับ
2. easy SketchUp 7 (ปกสีขาว ๆถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นของ DigiArt ราคา 249 ) ผมซื้อเพราะว่า เนื้อหาช่วงหลังๆ จะมีเกี่ยวกับ V-ray
หนังสือส่วนมากผมซื้อร้านซีเอด ครับ ส่วนเทคนิคต่างๆ ก็ดูจากเวปต่างๆครับ ทุกวันนี้งานผมดีขึ้นกว่าเดิมมากๆ เลย
เริ่มศึกษา SU แบบเดียวกันเลยนะครับ ผมก็เริ่มจากหนังสือทั้งสองเล่มนี้เหมือนกันครับ

patthara
CRT Monitor
CRT Monitor

Male ตุลย์ มะเมีย
คะแนนความดี : 21
วันที่เข้าร่วม : 21/06/2011

ขึ้นไปข้างบน