tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด

4 posters

Go down

Star ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 24 Sep 2013, 03:23

การกำหนดค่า Bittorrent โดยทั่วไปแล้ว ค่ามาตราฐานที่โปรแกรมกำหนดมาให้ก็สามารถทำความเร็วได้ในระดับหนึ่งที่ดีพอสมควร แต่ถ้าต้องการเพิ่มความเร็วขึ้นไปอีก ก็มีวิธีกำหนดค่า ซึ่งการกำหนดค่าต่างๆ เหล่านี้ได้นำรูปแบบการกำหนดค่าจากเว็บไซต์ต่างๆ มายำกันเล็กน้อย แล้วดูผลที่ได้จนคิดว่าน่าพอใจที่สุด (สำหรับผม) เลยนำเทคนิคการกำหนดค่าเพื่อเพิ่มความเร็วให้กับ Bittorent มาฝากกันครับ

1. เปิดโปรแกรม Bittorent ขึ้นมา เลือกคำสั่ง ตัวเลือก > การตั้งค่า (Options > Preferences) หรือกดคีย์ Ctrl+P

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit09

2. ในหน้าต่างการตั้งค่า (Preferences) ที่หัวข้อ การเชื่อมต่อ (Connection) กำหนดค่าของ พอร์ตที่ใช้งานในการเชื่อมต่อขาเข้า (Port used for incoming connections) เป็น 38470

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit01

3. ที่หัวข้อ ความถี่ (Bandwidth) กำหนดค่าตามภาพเลยละกันครับ (ภาษาอังกฤษก็ใช้วิธีเทียบเคียงเอานะครับ)

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit02

4. ที่หัวข้อ การจัดลำดับ (Queueing) กำหนดค่าตามภาพ หรือจะใช้ค่าเดิมของมันก็ได้ครับ (ค่าเดิม 8, 5, 150) ตรงนี้จะเกี่ยวกับการจัดคิวการดาวน์โหลด ถ้าอยากดาวน์โหลดพร้อมๆกันหลายๆไฟล์ ก็เพิ่มค่าสองตัวบนเอาครับ

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit03

5. ที่หัวข้อ ขั้นสูง (Advanced) ให้ปรับค่าที่ bt.allow_same_ip เป็น จริง (True) และ dht.rate = 2

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit04

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit05

เพียงเท่านี้ก็สามารถเพิ่มความเร็วของ Bittorrent ได้แล้วครับ จากภาพด้านล่าง ก่อนปรับค่า ความเร็วในการดาวน์โหลด GTA 5 ของผมมันอยู่ที่ 100 kB กว่าๆ เท่านั้น แต่หลังจากปรับแล้วสามารถทำความเร็วได้ถึง 1.4 MB (ขณะดาวน์โหลดไฟล์อื่นๆอยู่ด้วย) และทำความเร็วสูงสุดขึ้นได้ถึง 2 MB+ (ขณะดาวน์โหลดไฟล์นี้ไฟล์เดียว) แต่ถ้าจะวัดกันจริงๆ ความเร็วเฉลี่ยแล้วจะอยู่ที่ประมาณ 1 MB+ ครับ

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit00

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit07

หมายเหตุ: Internet ISP ที่ผมใช้อยู่เป็นของ True แพคเกจผมจำไม่แม่น น่าจะ 15 Mbps มั๊งครับ ทดสอบ Speedtest ได้ตามภาพด้านล่างครับ (ผมว่า Speedtest มันหลอกนะ เพราะความเร็วในการดาวน์โหลดสูงสุดอย่างเก่งมันก็ 2 MB กว่าๆ เท่านั้นเอง)

ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด Spbit08

** ความเร็วในการดาวน์โหลดขึ้นอยู่กับความเร็วของเนต จำนวน Peer ช่วงเวลาการดาวน์โหลด รวมไปถึงประสิทธิภาพของเครื่องด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Tue 24 Sep 2013, 22:37, ทั้งหมด 1 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด

ตั้งหัวข้อ by sekimaru Tue 24 Sep 2013, 08:39

แล้วมีวิธีการแก้การบล็อกเน็ทสำนักงานไม่ให้โหลดบิตรึป่าวครับ
sekimaru
sekimaru
Keyboard
Keyboard

Male ตุลย์ มะโรง
คะแนนความดี : 6
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 03/02/2012

Star Re: ปรับแต่ง Bittorrent ให้ดาวน์โหลดเร็ว แรง กระฉูด

ตั้งหัวข้อ by arter772 Tue 24 Sep 2013, 08:50

เทคนิค..ชั้นเยี่ยมเลยครับ ขอบคุณคับ
arter772
arter772
Core I3
Core I3

Male กรกฎ มะเส็ง
คะแนนความดี : 638
ชื่อเสียง : 19
วันที่เข้าร่วม : 05/01/2010

ตั้งหัวข้อ by parewatch Tue 24 Sep 2013, 20:35

แล้วuTorrentล่ะครับปรับได้เปล่าครับเฮ้อ 

parewatch
OP Mouse
OP Mouse

Male กรกฎ เถาะ
คะแนนความดี : 1
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 24/09/2013

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 24 Sep 2013, 22:35

parewatch พิมพ์ว่า:แล้วuTorrentล่ะครับปรับได้เปล่าครับเฮ้อ 
uTorrent ก็ปรับค่าคล้ายๆ กันครับ ต้องลองเทียบเคียงดู
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน