tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ

2 posters

Go down

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Empty อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Sat 06 Jul 2013, 17:58

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Tt1
ผมไปโหลดmatน้ำชิ้นนี้ลองมาตั้งค่าดู มันมีแต่คลื่นกลมหน่ะครับ อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

Male กุมภ์ มะเส็ง
คะแนนความดี : 138
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 30/10/2012

ขึ้นไปข้างบน Go down

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Empty Re: อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 06 Jul 2013, 19:49

กำหนดค่า Bump Map เอานะครับ อาจจะใช้ Texture หรือเลือกรูปแบบเป็น TexNoise ก็ได้ครับ โดยถ้าต้องการให้มีระลอกคลื่นแบบ Ripple (ที่เป็นวงๆ) กับระลอกคลื่นของผิวน้ำ ก็อาจจะใช้วิธีเลือก TexBlend เพื่อผสมรูปแบบเอาก็ได้ครับ

ภาพตัวอย่างผมทำมาให้ดูคร่าวๆ ครับ

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Water2

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Water
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Empty Re: อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Sat 06 Jul 2013, 20:47

mat บงตัวโหลดมาแล้วใช้ไม่ได้นี่เกี่ยวกับอะไรครับ,,,พอผมนำเ้ขาไฟล์ matมามันมะมีอะไรเกิดขึ้น หุหุุหุ..ถ้าแอดไปที่วัตถุที่ต้องการก้เรนเดอร์มะได้เรยครับ...โหลดเ้ขามาก้ไม่ขึ้นในหน้ต่างedit อะครับ...พยายามหาโหลดมาเพื่ออยากดูว่าเ้คาตั้งค่าวัตถุๆต่างๆยังไง
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Sat 06 Jul 2013, 21:00

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ 6-7-2556+20-44-07

นี่ละครับขึ้นแบบนี้พอแอด matเ้ขาไปที่วัตถุ ก้เรนเดอร์มะได้ครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Sat 06 Jul 2013, 21:05

อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Ddd

ได้แบบนี้ แต่มะใสแฮะ,,,
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sun 07 Jul 2013, 00:55

MAYHEM พิมพ์ว่า:อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ 6-7-2556+20-44-07

นี่ละครับขึ้นแบบนี้พอแอด matเ้ขาไปที่วัตถุ ก้เรนเดอร์มะได้ครับ

Mat บางตัวมันถูกสร้างมาจากวีเรย์เวอร์ชันเก่า(มากๆ) อาจจะทำให้ใช้งานไม่ได้กับวีเรย์เวอร์ชันใหม่ครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sun 07 Jul 2013, 00:56

MAYHEM พิมพ์ว่า:อยากให้ผิวน้ำมานมีคลื่นดว้ยทำไงครับ Ddd

ได้แบบนี้ แต่มะใสแฮะ,,,

มันใสอยู่ครับ แต่ระรอกคลื่นมันเยอะไป ต้องลองปรับค่าต่างๆใน TexNoise ดูครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ขึ้นไปข้างบน