tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ

3 posters

Go down

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Empty มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by giogion Fri 22 Mar 2013, 07:19

ตามหัวข้อครับ ที่ถามก็เพราะอยากทำงานได้เร็ว+สะดวกขึ้น
*ถ้าเป็นไปได้ ขอคำตอบอื่นนอกจาก "ใช้ photoshop" (นอกจากว่ามันไม่มีวิธีอื่นแล้วจริงๆ)
**ขออภัย ภาพประกอบอาจแย่ไปนิด

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ 59501362

คือผมทำภาพ texture จำพวก seamless (ภาพที่เชื่อมกันสนิท) และวิธีที่ผมใช้ง่ายๆ คืออย่างในภาพบน
ผมใช้วิธีก็อปปี้ลายที่อยู่บนขอบพอดี วางไว้ทั้ง2ด้าน แล้วลบด้านที่เกินกรอบออก ก็จะได้ภาพ seamless แบบง่ายๆมา
ทีนี้ ถ้าเป็นพวกภาพเรขาคณิตปกติ ก็พอค่อยๆลบ+เชื่อมได้อยู่
แต่ถ้าเป็นพวกภาพซับซ้อนมันใช้วิธีนี้ยาก เพราะบางที ลบแล้วสีหายไป หรือ ถ้าเป็นลายจาก Brush tool ก็จะลายเปลี่ยน เพราะเส้นขาดช่วง

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ 33429442

และอีกสาเหตุคือ เวลาใช้พวกเอฟเฟค เช่นเงา ตามภาพบน พอ Export ออกมาแล้ว ภาพมันเกินจากกรอบที่ตั้งไว้

เลยอยากถามว่ามีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบที่เรากำหนดไว้ไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

giogion
OP Mouse
OP Mouse

Male สิงห์ มะแม
คะแนนความดี : 3
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 26/05/2012

ขึ้นไปข้างบน Go down

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Empty Re: มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 22 Mar 2013, 20:44

อ่านคำถามของท่านแล้วก็รู้สึกมึนๆ อยู่นิดหน่อย แต่พอจะเข้าใจโดยรวมๆ ว่าท่านต้องการที่จะ Export ออกไปเป็นไฟล์รูปภาพเฉพาะส่วนที่ต้องการ หรือส่วนที่อยู่ใน Artboard

อันนี้ผมจะแนะนำวิธีง่ายๆ โดยไม่คำนึงถึงว่าวัตถุหรือรูปทรงที่เราสร้างจะเกินขอบของ Artboard ออกไปแค่ไหน และจะไม่แนะนำวิธีการตัดขอบด้วยการทำ Cliping Mask เพราะการทำ Cliping Mask เวลา Export ธรรมดามันก็จะยัง Export พื้นที่ที่ถูกบังออกไปด้วยเช่นกัน ส่วนอีกวิธีก็คือการ Trim ซึ่งเวลา Export ก็จะมีปัญหาในกรณีที่มีการเติม Effect ของเงาลงไป ดังนั้นวิธีง่ายๆ เราจะใช้เครื่องมือ Slice ในการกำหนดพื้นที่เพื่อทำการ Export

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Illus01
ภาพตัวอย่างแสดงรูปทรงที่เราสร้างขึ้นมาจัดวางเกินพื้นที่ของ Artboard แต่เราจะ Export เฉพาะส่วนที่อยู่ใน Artbord เท่านั้น

ตอนที่เราสร้างงานขึ้นมา เราจะรู้ขนาดของพื้นที่ทำงาน (Artboard) อยู่แล้ว หรือถ้ากรณีที่ไม่รู้หรือจำไม่ได้ ก็ให้เลือกไปที่เครื่องมือ Artboard แล้วดูขนาดของพื้นที่ทำงานจาก Control Panel ด้านบน ในภาพตัวอย่างขนาดของพื้นที่ทำงานจะเท่ากับ 800 x 800 px

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Illus02

ใช้เครื่องมือ Slice คลิกลากครอบเฉพาะส่วนที่ต้องการส่งออก อาจจะใช้เส้น Guide หรือกำหนดขนาดและค่าจาก Control Panel ด้านบนก็ได้เพื่อความแม่นยำ

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Illus03

ไปที่เมนู File > Save Selected Slices เพื่อทำการ Export ออกไปเป็นไฟล์ภาพ*

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Illus04

* การส่งออกไฟล์ภาพด้วยคำสั่ง Selected Slices โปรแกรมจะส่งออกเป็นไฟล์นามสกุล .png โดยจะกำหนดลักษณะโปร่งใสของภาพเอาไว้ให้อัตโนมัติ ถ้าในกรณีที่ต้องการให้พื้นหลังเป็นสีขาว หรือสีที่ต้องการ ก็ให้สร้างรูปทรงขนาดเท่ากับ Artboard ไว้ที่ชั้นด้านล่างสุดเพื่อใช้เป็น Background แล้วค่อยทำการส่งออกไฟล์ภาพครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ Empty Re: มีวิธีเซฟ หรือ Export รูปเฉพาะส่วนที่อยู่ในกรอบ ของ adobe illustrator cs6 ไหมครับ

ตั้งหัวข้อ by Praew Sirapan Tue 06 Feb 2018, 00:09

ขอบคุณมากๆๆๆๆ คะ ยิงฟัน
Praew Sirapan
Praew Sirapan
OP Mouse
OP Mouse

Female สิงห์ มะโรง
คะแนนความดี : 1
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 06/02/2018

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics