tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม

moonkis3
narruta
krittapartsuttipo
TonyWins
8 posters

Go down

Star การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 31 Dec 2011, 04:50

สำหรับท่านที่ใช้งาน CPU ที่มีหลาย Core เคยสังเกตกันบ้างไหมครับว่ามันทำงานครบทุก Core หรือเปล่า?

บางท่านซื้อคอมพิวเตอร์ที่ใช้ CPU หลาย Core แต่กลับไม่เคยสนใจว่ามันทำงานครบทุก Core ไหม

หรือบางท่านอาจจะซื้อมาแล้วใช้งานไปเรื่อยๆ จาก CPU หลาย Core กลับกลายเป็น Core เดียวก็มี

หรือที่หนักหน่อยก็หิ้วเครื่องไปลงวินโดวส์ใหม่ กลับโดนช่างวางยาทำให้ CPU จากหลาย Core กลับทำงานไม่ครบทุก Core เพื่อที่จะให้ท่านหิ้วเครื่องไปซ่อมอีกรอบ และช่างก็จะใช้เล่ห์กลแจ้งว่า CPU ของท่านมีปัญหา ต้องเปลี่ยน ทำให้ท่านอาจจะต้องควักกระเป๋าจ่ายเงินเพื่อซื้อ CPU ตัวเดิมของท่านที่ช่างปรับการทำงานของ Core CPU ให้ทำงานครบเช่นเดิม หรืออาจจะขายตัวใหม่ให้กับท่าน แล้วเอา CPU ของท่านไปขายต่อก็เป็นได้

บทความนี้จะทำให้ท่านได้เรียนรู้วิธีการปรับแต่งเปิด/ปิดการทำงาน Core ของ CPU ด้วยตัวท่านเอง ซึ่งบทความนี้ก็ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกในเว็บที่ประสบปัญหานี้ และได้สอบถามมาทางผม ซึ่งก็ได้แก้ไขไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ก่อนอื่นมาดูอาการของ Core CPU หายกันก่อนครับ ผมจะยกตัวอย่างจาก CPU ที่ผมใช้งานอยู่ ซึ่งจะเป็น CPU Intel Core i5 760 ตัวนี้จะเป็น 4 Core แท้ โดยรายละเอียดของ CPU จะมีดังนี้

Code:
CPU Name: Intel Core i5 760
Code Name: Lynnfield
Core Number: 4
Threads Number: 4
Clock Speed: 2.8 GHz
Max Turbo Frequency: 3.22 GHz
Intel®️ Smart Cache: 8 MB
Technology: 45nm
Instruction Set: 64-bit

การตรวจดูการทำงานของ CPU ว่าเปิดทำงานครบทุก Core หรือไม่มีหลายวิธีด้วยกันดังนี้

1. ตรวจเช็คด้วย Windows Task Manager โดยคลิกขวาที่ Taskbar แล้วเลือกคำสั่ง Start Task Manager จากนั้นเลือกไปที่แถบ Performance

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore01

2. ตรวจดูจาก Device Manager ใน Computer Management โดยคลิกขวาที่ Computer แล้วเลือกคำสั่ง Manage

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore04

3. ตรวจดูด้วยโปรแกรม CPU-Z (ดาวน์โหลดได้ที่ www.cpuid.com/software/cpu-z.html)

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore02

4. ตรวจดูด้วยโปรแกรม AIDA64 (ดาวน์โหลดได้ที่ http://www.aida64.com/downloads) ตัวเต็มเดี๋ยวจะนำมาปล่อยให้ครับ

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore03

ในกรณี CPU ของผม เมื่อตรวจเช็คแล้ว ถ้ามันทำงานครบ จะได้ดังภาพที่ผ่านมา

ทีนี้วันดีคืนดีไม่รู้ด้วยสาเหตุใด อยู่ดีๆ Core ของ CPU กลับทำงานไม่ครบ จาก 4 Core กลับลดเหลือ 2 Core ดังภาพ

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore05

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore06

ซึ่งส่งผลให้ Threads การทำงานในโปรแกรมบางประเภทลดลงตามไปด้วยเช่น การเรนเดอร์งานใน modo หรือ V-Ray for SketchUp เป็นต้น

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore07
Threads การทำงานจาก 4 Threads ลดลงเหลือ 2 Threads ใน modo

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore08
Threads การทำงานจาก 4 Threads ลดลงเหลือ 2 Threads ใน V-Ray for SketchUp

วิธีแก้ไขก็ง่ายๆครับ ให้กดคีย์ Windows+R เพื่อเปิดหน้าต่าง Run ขึ้นมา พิมพ์คำว่า msconfig แล้วกดปุ่ม OK หรือเคาะ Enter

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore14
การกดคีย์ Windows+R ให้กดดังภาพ

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Msconfic01

ในหน้าต่าง System Configuration ให้เลือกไปที่แถบ Boot แล้วคลิกปุ่ม Advanced options...

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Msconfic02

ในหน้าต่าง BOOT Advanced Options ให้ดูที่ Number of processors ว่ามีเครื่องหมายเช็กไว้หรือเปล่า ถ้ามีให้เอาออก (ตรงเมนู Drop down ถ้าคลิกดูมันจะเห็นแค่ 2 Core) เสร็จแล้วคลิกปุ่ม OK

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore09

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore10
คลิกเอาเครื่องหมายออกแล้วคลิกปุ่ม OK

คลิกปุ่ม OK อีกครั้งในหน้าต่าง System Configuration มันจะมีหน้าต่างแจ้งเตือน ให้คลิกปุ่ม Restart เครื่องจะทำการรีสตาร์ทขึ้นมาใหม่

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore11

เมื่อเครื่องรีสตาร์ทเข้าสู่วินโดวส์เรียบร้อยแล้วลองตรวจเช็คดูอีกที ซึ่งถ้า Core ของ CPU ไม่มีปัญหาจริงๆ เราก็จะได้ Core ของ CPU กลับมาทำงานครบเช่นเดิม ตรงนี้ลองเข้ากลับเข้าไปดูที่หน้าต่าง BOOT Advanced Options ค่าปกติของมันจะต้องอยู่ในลักษณะนี้ คือจะไม่มีเครื่องหมายเช็กที่ Number of processors และที่เมนู Drop down ซึ่งคลิกเช็กไม่ได้จะแสดงด้วยเลข 1 เสมอ

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore12

ทีนี้ลองคลิกเช็กให้มีเครื่องหมายที่ Number of processors แล้วคลิกเมนู Drop down ดู จะเห็นว่ามันมองเห็น Core ของ CPU ครบ 4 ตัว ซึ่งตรงนี้ก็คือส่วนสำหรับปรับแต่งการทำงาน Core ของ CPU ครับ ว่าจะให้มันทำงานกี่ Core

การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม Cpucore13

ก็หวังว่าคงจะเป็นประโยชน์กับทุกท่านนะครับ และถ้าท่านใดเอาเครื่องไปให้ช่างลงวินโดวส์มาใหม่ แล้วเกิด Core ของ CPU ทำงานไม่ครบ ก็การันตรีได้เลยครับว่า ท่านโดนช่างวางยาเข้าให้แล้ว ก็จำหน้าจำร้านเอาไว้ครับ แล้วก็อย่าได้หิ้วเครื่องไปทำร้านนั้นอีก บ๊าย บายครับ ยิงฟัน
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม

ตั้งหัวข้อ by krittapartsuttipo Sat 31 Dec 2011, 09:57

ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้ดีๆ ที่ไมอาจจะหาจากที่ใหน ซาบซึ้ง
ขอให้ปีใหม่นี้เจอแต่สิ่งดีดีและเป็นมงคลกับชีวิตกันทุกคนนะครับ

krittapartsuttipo
Core I5
Core I5

Male กุมภ์ เถาะ
คะแนนความดี : 1064
ชื่อเสียง : 4
วันที่เข้าร่วม : 25/06/2010
ที่อยู่ : ภูเก็ต(บ้านฟน)...กระบี่(ที่ทำงาน)..สตูล(ไม่ค่อยได้กลับ)

https://www.facebook.com/social99

Star Re: การเปิด/ปิดจำนวน Core ของ CPU ที่มีหลาย Core รู้ไว้จะได้ไม่โดนต้ม

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 31 Dec 2011, 10:15

krittapartsuttipo พิมพ์ว่า:ขอบคุณมากๆเลยครับสำหรับความรู้ดีๆ ที่ไมอาจจะหาจากที่ใหน ซาบซึ้ง
ขอให้ปีใหม่นี้เจอแต่สิ่งดีดีและเป็นมงคลกับชีวิตกันทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ ขอให้สุขนั้นคืนกลับไปร้อยเท่าพันทวีครับ รอดตัว
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by narruta Tue 03 Jan 2012, 13:36

ผมรู้ซึ้งเลยครับพี่ 555 ขอบคุนมากครับผม สวัสดีปีใหม่นะครับ สุขภาพแข็งแรงครับ

narruta
LCD Monitor
LCD Monitor

Male เมถุน มะเส็ง
คะแนนความดี : 47
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 10/04/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 03 Jan 2012, 18:43

narruta พิมพ์ว่า:ผมรู้ซึ้งเลยครับพี่ 555 ขอบคุนมากครับผม สวัสดีปีใหม่นะครับ สุขภาพแข็งแรงครับ

ขอบคุณครับ ขอให้สุขภาพแข็งแรง และร่ำรวยเงินทองเช่นกันครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by moonkis3 Thu 18 Apr 2013, 20:08

ขอบคุณมากครับ ไม่มีบทความนี้ผมคงหาทางเเก้ไม่ได้ ก็งงทำไมCPU มันเหลือ 2 คอ นึกว่าโดนเปลียนไปซะเเล้ว ขอบคุณมากครับผม

moonkis3
OP Mouse
OP Mouse

Male ธนู จอ
คะแนนความดี : 1
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 18/04/2013

ตั้งหัวข้อ by NongsaewonG Fri 28 Jun 2013, 20:10

ขอบคุณคร้าบบบบบบบ เพิ่งเอาคอมพ์ไปลง window ใหม่มา
พอกลับมาเร็นเดอร์ งงเลยครับ เหลือวิ่งแค่ 2 คอร์
ขอบคุณมากจริงๆคร้าบบบบ

NongsaewonG
Keyboard
Keyboard

Male เมษ เถาะ
คะแนนความดี : 14
วันที่เข้าร่วม : 16/05/2011

ตั้งหัวข้อ by aa78 Wed 11 Sep 2013, 08:27

เราควรเปิดให้คอมทำงานทุกคอร์ใช่มั้ยค่ะ คือถ้าเปิดทุกคอร์จะทำให้การทำงานในโปรแกรมเร็วขึ้นเปล่าค่ะ เข้าใจถูกมั้ยอ่า

aa78
OP Mouse
OP Mouse

Female เมษ วอก
คะแนนความดี : 2
วันที่เข้าร่วม : 08/09/2013

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 11 Sep 2013, 21:52

aa78 พิมพ์ว่า:เราควรเปิดให้คอมทำงานทุกคอร์ใช่มั้ยค่ะ คือถ้าเปิดทุกคอร์จะทำให้การทำงานในโปรแกรมเร็วขึ้นเปล่าค่ะ เข้าใจถูกมั้ยอ่า
ปกติมันจะเปิดทำงานทุกคอร์อยู่แล้วครับ ส่วนการทำงานที่เร็วขึ้นหรือเปล่านั้น อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับโปรแกรมครับ อาจจะทำงานได้เร็วขึ้น ไหลลื่นขึ้น ประมวลผลได้เร็วขึ้น ซึ่งโปรแกรมส่วนใหญ่ในปัจจุบันก็จะใช้ประสิทธิภาพในการประมวลผลของซีพียูหลายๆคอร์อยู่แล้วครับ ซึ่งก็เป็นความเร็วแค่ส่วนหนึ่ง อีกส่วนหนึ่งก็ต้องยกให้กับหน่วยความจำ (RAM) มีมากน้อยแค่ไหน รวมไปถึงประสิทธิ์ภาพของการ์ดจอด้วยครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by bank1986 Thu 12 Sep 2013, 04:21

BOOT Advanced Options ของผมมันมีตัวเลข ถึงแค่ 3เองคับ เลข4หายไปไหนไม่รู้คับ พอจะช้วยบอกได้ไหมคับ คอมผมวินโด้ 7คับ หรือว่ามันมีแค่ 3คับ ช้วยทีคับ..ตาลาย
bank1986
bank1986
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก ขาล
วันที่เข้าร่วม : 12/09/2013

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Thu 12 Sep 2013, 15:10

bank1986 พิมพ์ว่า:BOOT Advanced Options ของผมมันมีตัวเลข ถึงแค่ 3เองคับ เลข4หายไปไหนไม่รู้คับ พอจะช้วยบอกได้ไหมคับ คอมผมวินโด้ 7คับ หรือว่ามันมีแค่ 3คับ ช้วยทีคับ..ตาลาย
ติ๊กเอาเครื่องหมายออกจาก Number of Process หรือยังครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by bank1986 Thu 12 Sep 2013, 21:20

พี่c-Gruคับ ตั่งแต่ผมรองเข้าไปดู BOOT Advanced Options มันไม่มีเครื่องหมายติ๊กไว้อยู่แล้วคับ แต่พอผมรองติ๊กไป ผมรองดูตัวเลยตามขั้นตอนที่พี่บอกเลยคับ แต่ตัวเลขของผม มันมีแค่ 3 เองคับ
bank1986
bank1986
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก ขาล
วันที่เข้าร่วม : 12/09/2013

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 13 Sep 2013, 02:07

cpu รุ่นไหนครับ แล้วก็วินโดวส์รุ่นไหน
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by samuisketchup Wed 02 Oct 2013, 12:19

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีๆ ที่นี่มีให้ตลอด
samuisketchup
samuisketchup
Core I7
Core I7

Male พิจิก เถาะ
คะแนนความดี : 5701
ชื่อเสียง : 14
วันที่เข้าร่วม : 15/02/2011

http://www.samuisketchup.org

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics