tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ

2 posters

Go down

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Empty ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ by makubug Wed 17 Aug 2011, 10:51

รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ การปรับขนาดเส้นที่เสดง ในโปรแกรม su ไปปรับตรงไหนครับ
ขอบพระคุณมากครับ ซาบซึ้ง
makubug
makubug
CRT Monitor
CRT Monitor

Male กรกฎ จอ
คะแนนความดี : 40
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 26/08/2010

ขึ้นไปข้างบน Go down

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Empty Re: ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 17 Aug 2011, 12:20

makubug พิมพ์ว่า:รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ การปรับขนาดเส้นที่เสดง ในโปรแกรม su ไปปรับตรงไหนครับ
ขอบพระคุณมากครับ ซาบซึ้ง

ปรับได้ที่หน้าต่าง Style ในแถบ Edit ครับ จะปรับค่าได้ในส่วนของ Profiles, Depth, Extension และ Endpoints

ส่วนรูปแบบของเส้นนั้นต้องใช้ Style Builder ในการสร้างรูปแบบขึ้นมาครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Empty Re: ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ

ตั้งหัวข้อ by makubug Wed 17 Aug 2011, 13:46

ขอบคุณมากครับ...

แล้ว กรณีที่เราเขียนรูปโค้ง อยากให้โค้งมันกลมๆ หน่อย ( รูปที่เขียน โค้งมันเห็นเหลี่ยมชัดเจน ) น่ะครับ มีวิธีไหนบ้างครับ
makubug
makubug
CRT Monitor
CRT Monitor

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 17 Aug 2011, 17:47

การวาดเส้นโค้งด้วยเครื่องมือ Arc หรือการวาดวงกลมด้วยเครื่องมือ Circle ด้านมาตราฐานที่โปรแกรมกำหนดมาให้จะอยู่ที่ 12 และ 24 ด้าน

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Suarc

จำนวนด้านของเส้นโค้งและวงกลมยิ่งเยอะ ก็จะยิ่งดูมีความโค้งมากขึ้น แต่ก็ต้องแลกมาด้วยขนาดไฟล์ที่ใหญ่ขึ้น แม้ว่าขนาดของเส้นโค้งและวงกลมจะมีขนาดเท่ากันก็ตาม เนื่องจากว่าเส้นโค้งหรือเส้นวงกลม ยกตัวอย่างเช่น เส้นโค้งที่มีจำนวนด้าน 12 ด้าน จะเท่ากับมีเส้นตรง 12 เส้นเชื่อมต่อกันในองศาที่แตกต่างกันจนดูเป็นเส้นโค้ง ดังนั้นถ้าเส้นโค้งมีจำนวนด้าน 24 ด้านก็จะมีเส้นตรงอยู่ด้วยกัน 24 เส้น ทำให้ขนาดไฟล์มีขนาดใหญ่ขึ้น เพราะหลักการทำงานของ SU และโปรแกรมจำพวก Vector และ 3d ส่วนใหญ่จะใช้วิธีนับจำนวนเส้นและพื้นผิว (มันจะมีการเขียนค่าตัวเลขระบุตำแหน่งของเส้นแต่ละเส้น เช่น line1: x = 0, y = 30, z = 0 เป็นต้น)

การวาดเส้นโค้งหรือวงกลมโดยการกำหนดจำนวนด้าน ให้เลือกเครื่องมือ Arc หรือ Circle (ใช้กับเครื่องมือ Polygon ได้ด้วย) จากนั้นพิมพ์จำนวนด้านที่ต้องการ เช่น 24 แล้วเคาะ Enter แล้วจึงเริ่มทำการวาด

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Suarc01

ส่วนอีกวิธีคือหลังจากวาดเส้นแล้ว และยังไม่มีการกระทำใดๆ ให้พิมพ์จำนวนด้านที่ต้องการแล้วตามด้วยตัว s และเคาะ Enter เฃ่น 36s เป็นต้น

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Suarc02

และยังมีอีกวิธีก็คือการปรับจำนวนด้านจากหน้าต่าง Entity Info โดยให้เลือกเส้นโค้งหรือวงกลมที่ต้องการปรับจำนวนด้าน และปรับจำนวนด้านในส่วนของ Segments ในหน้าต่าง Entity Info

ปรับขนาดเส้นอย่างไรครับ Suarc03

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Thu 18 Aug 2011, 11:04, ทั้งหมด 1 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ตั้งหัวข้อ by makubug Thu 18 Aug 2011, 09:39

โอ้ววว..ววว...... ว๊าก ..
มันลึกซึ้ง ยะขนาด.....

ขอขอบพระคุณ มากๆๆ ครับท่าน......โอ้ววว..ววว.... ว๊าก

makubug
makubug
CRT Monitor
CRT Monitor

ขึ้นไปข้างบน