tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้

3 posters

Go down

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  Empty รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้

ตั้งหัวข้อ by JinPhuket Thu 04 Jul 2013, 08:42

รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้ ตอนมีแต่โมเดลอาคารก็ RENDER ได้แต่พอเพิ่มเฟอร์นิเจอร์เข้าไปแล้วสั่ง RENDER คำนวณแล้วก็หยุดไปเฉยๆ เกิดขึ้นจากอะไรครับ
ขนาดไฟล์ 60.1 MB รบกวนสอบถามหน่อยครับ ขอบคุณครับ

JinPhuket
Keyboard
Keyboard

Male พฤษภ ฉลู
คะแนนความดี : 9
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 20/04/2013

ขึ้นไปข้างบน Go down

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  Empty Re: รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Thu 04 Jul 2013, 18:19

ปัญหาเรนเดอร์ไม่ได้ ไม่ผ่าน เรนเดอร์ไม่ขึ้น สาเหตุมันหลายอย่างครับ บางครั้งอาจจะมีปัญหากับวัตถุบางชิ้น ปัญหาที่เกิดขึ้นกับ mat หรือโมเดลบางชิ้นที่ดาวน์โหลดมา รวมไปถึงสเป็คของเครื่องด้วยครับ

ปัญหาเหล่านี้ผมตอบคำถามยากครับ นอกจากจะได้ไฟล์มาทดสอบ

อย่างเช่นตัวอย่างนี้ https://www.tdsigns.com/t2010-topic ผมก็ต้องขอไฟล์จากเพื่อนสมาชิกที่มีปัญหามาเช็คเพื่อหาวิธีแก้ไขให้อีกที

แก้ไขล่าสุดโดย TonyWins เมื่อ Fri 10 Feb 2017, 03:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  Empty Re: รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้

ตั้งหัวข้อ by JinPhuket Mon 08 Jul 2013, 23:52

ผมฝากไฟล์ไว้ครับ เป็นงานการกุศลทำบริจากโรงเรียน ทำอยู่2-3วันแล้ว ก็ยังRENDER งานไม่ได้

สเป็กเครื่องครับ
intel i5-2500 cpu 3.30GHz
ram 16GB
win 64bit

ยังงัยรบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Tue 09 Jul 2013, 01:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง (Reason for editing : ดาวน์โหลดมาแล้วขอลบลิงก์ไฟล์ออกนะครับ)

JinPhuket
Keyboard
Keyboard

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 09 Jul 2013, 01:45

ขนาดไฟล์แค่ 27MB เองนี่ครับ เห็นข้างบนบอกขนาดอยู่ประมาณ 60MB เดี๋ยวขอทดสอบดูก่อนนะครับ

(ไฟล์ 27MB แต่โหลดนานเอาเรื่องเหมือนกันนะครับเนี่ยะ)
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 09 Jul 2013, 04:15

ไฟล์ที่ท่านส่งให้ผมมานี่ ต้องขอบอกว่าอลังการงานสร้างมากครับ

ทีนี้มีคำถามเพิ่มเติมว่า เป็นไฟล์ตัวเดียวกันกับที่ท่านเรนเดอร์ไม่ผ่านหรือเปล่า?

เพราะเห็นหัวข้อด้านบนบอกว่าไฟล์ขนาด 60MB แต่ไฟล์ที่ผมได้มาอยู่ที่ 27MB เท่านั้น ทดสอบเรนเดอร์แล้วเรนเดอร์ได้ปกติครับ

คำถามต่อไปก็คือวีเรย์ที่ท่านใช้งานเป็นเวอร์ชันอะไร?

จำนวนโพลีกอนและเส้นเยอะเอาเรื่อง มันทำให้เปิดการทำงานช้า รวมไปถึงการประมวลผลของวีเรย์นั้นก็ช้าเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ งานเรนเดอร์แบบใช้ค่า Default ขนาด 1280x456 px ใช้เวลาเรนเดอร์แค่ 4 นาที 33 วินาที แต่ใช้เวลาในพรีเรนเดอร์อยู่นานพอควรเหมือนกัน

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  School

จำนวนเส้นและพื้นผิวรวมแล้วเจ็ดล้านกว่าชิ้น

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  School01

วัตถุบางชิ้นมันละเอียดเกินความจำเป็นครับ อย่างเช่นภาพด้านล่างนี้ Segments เยอะมาก ซึ่งมันจะทำให้ขนาดไฟล์ของงานใหญ่ขึ้น รวมไปถึงการประมวลผลในการเรนเดอร์ของวีเรย์จะประมวลผลนานขึ้น และยิ่งถ้ากำหนด Mat ลงไปด้วยก็จะยิ่งประมวลผลนานขึ้นไปอีก

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  School02

ภาพด้านล่างนี่ก็เช่นกันครับ Segments เยอะไปหน่อย งานเรนเดอร์ต้องดูด้วยครับว่าเราจะนำเสนอภาพในมุมมองไหน และต้องการโชว์อะไร อีกอย่างงานของท่านไม่ได้ทำเป็นคอมโพเนนท์ ท่านทำเป็น Group เกือบทั้งหมด ทีนี้เวลาที่ท่านจะใส่ Mat เนี่ยะ จะลำบากในการปรับทิศทางของ Texture

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  School03

ภาพด้านล่างนี้ผมเอารั้วของท่านมาขึ้นแบบใหม่โดยลดจำนวนด้านของเส้นโค้งลงไปเพื่อเปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่าง รั้วด้านซ้ายจะมีจำนวนเส้นและพื้นผิวรวมทั้งหมด 5974 ชิ้น ส่วนด้านขวาที่ผมทำขึ้นมาใหม่จะเหลือแค่ 3454 ชิ้น ส่วนวัตถุอย่างเช่นไม้คานด้านบนกับด้านล่างจะเป็น Component ชิ้นเดียวกัน และแผงรั้วทั้งหมดก็จะเป็น Component ชิ้นเดียวกัน จากนั้นก็กำหนดทั้งหมดให้เป็น Component อีกที เวลาที่กำหนด Mat เราก็จะแก้ไขปรับแต่งได้ในครั้งเดียว

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  School04

ทั้งหมดนี้ก็แนะนำให้ท่านลองไปปรับลดดูครับ นอกจากนี้ก็ลองเช็กดูว่า CPU ของท่านทำงานครบทุกเธรดหรือเปล่า

อีกส่วนหนึ่งที่อยากให้กำหนดก่อนการเรนเดอร์ก็คือ Dynamic Memory Limit แรมของท่านมี 16GB ก็กำหนดลงไปตามภาพได้เลยครับ

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  School05

คำถามเพิ่มเติมก็คือในเรื่องของเวอร์ชันของวีเรย์ และรุ่นของการ์ดจอที่ใช้งานครับ

ปล. งานออกแบบยอดเยี่ยมมากครับ อาจจะขออนุญาตนำไปลงประกอบเนื้อหาในหนังสือนะครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by JinPhuket Tue 09 Jul 2013, 14:43

ใช่ครับพี่คนละงานกัน พอดีพี่เค้ารีบงานการกุศลก่อน ทำแบบทำบริจากโรงเรียนภูเก็ตวิทยาลัยนะ เลยรีบทำแบบนำเสนอก่อน แต่ทั้งสองเป็นอาการเดียวกันเลยครับ

เครื่องที่ใช้มีที่บ้านกับที่ทำงานครับเป็นอาการเดียวกันเลย
ที่บ้าน i5 การ์ดจอต้องขอกลับไปดูก่อนครับ
Google SketchUp 8+V-Ray for SketchUp 1.49.02

ปล. งานออกแบบยอดเยี่ยมมากครับ อาจจะขออนุญาตนำไปลงประกอบเนื้อหาในหนังสือนะครับ ได้ครับพี่

ส่วนที่ทำ
intel core 2 duo e7300 2.66 GHz
ram 4GB มองเห็น 2.93 เป็น Win XP

พี่ครับตอนพี่ RENDER มาพี่แก้ไขความละเอียดป่าวครับ เพราะตอนนี้ก็ยังหลุดอยู่เลยครัย

JinPhuket
Keyboard
Keyboard

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 09 Jul 2013, 18:06

ไม่ได้แก้ครับ ได้ไฟล์มาก็เรนเดอร์เลย ยังไงท่านถึงบ้านแล้วลองโทรมาคุยกันครับ 0818602440
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by eakki Tue 09 Jul 2013, 20:30

พี่ครับ
ผมว่าพี่เป็นติวเตอร์ที่ อธิบายได้เข้าใจง่ายมาก

ว่าแต่หนังสือพี่เสร็จเมื่อไหร่ครับผมจะได้เก็บไว้เป็นคัมภีร์ อิอิ

eakki
Core I5
Core I5

Male ตุลย์ มะแม
คะแนนความดี : 45
วันที่เข้าร่วม : 02/07/2012

ตั้งหัวข้อ by JinPhuket Wed 10 Jul 2013, 00:26

RENDER ได้แล้วครับพี่ ทำตามที่พี่บอกโดยการเปลี่ยน SketchUp จาก Google SketchUp 8+V-Ray for SketchUp 1.49.02 เป็น SketchUp 2013+V-Ray for SketchUp 1.49.02 อาการที่ RENDER แล้วเด้งออกหายไปเลยครับ

Render - รบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ผม RENDER งานไม่ได้  J5ps

ขอบคุณพี่มากครับ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

JinPhuket
Keyboard
Keyboard

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 10 Jul 2013, 04:31

ด้วยความยินดีครับ ยิงฟัน 
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 10 Jul 2013, 04:32

eakki พิมพ์ว่า:พี่ครับ
ผมว่าพี่เป็นติวเตอร์ที่ อธิบายได้เข้าใจง่ายมาก

ว่าแต่หนังสือพี่เสร็จเมื่อไหร่ครับผมจะได้เก็บไว้เป็นคัมภีร์ อิอิ

ยังไม่มั่นใจครับ เพราะมัวแต่ทำติวเตอร์นี่แหละ เอิ๊กๆ ลงมือเขียนตั้งแต่เวอร์ชัน 5 จนป่านนี้เวอร์ชัน 2013 เข้าไปแล้ว ยังไม่ไปถึงไหนเลยหัวแตก 
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by eakki Thu 11 Jul 2013, 20:39

เป็นกำลังใจให้ครับพี่

ผมว่าพี่ทำเป็นพวกรวมทิปก็ดีนะ เพราะถ้าแนว แนะนำโปรแกรมหรือสอนโปรแกรม มันเยอะแล้ว
เปลี่ยนเป็นพวก workshop & ทิป ต่าง แล้วก็ การใช่งานปลั๊กอินอย่างละเอียด
ผมว่าขายดีแน่นอน ไม่มีเจ้าไหนทำออกมาเลย

คือผมว่าหลายคนคงเป้นเหมือนผม เรื่องการเอาสิ่งต่างๆมาประยุกษ์ใช้อะครับ
สู้ๆครับพี่

eakki
Core I5
Core I5

Male ตุลย์ มะแม
คะแนนความดี : 45
วันที่เข้าร่วม : 02/07/2012

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics