tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ

2 posters

Go down

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ Empty Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Mon 27 May 2013, 21:51

เรนเดอร์แล้วภาพมันออกมาสีม่วงๆแดงๆอะครับแก้ไขยังไงครับ,,,
รบกวนดว้ยนะครับ แล้วฟร้อนตัวหนังสือเราหาจากไหนได้อะครับผมลองใช้ดูแล้วมันไม่ได้ทุกฟร้อนครับ
ขอบคุณ ครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

Male กุมภ์ มะเส็ง
คะแนนความดี : 138
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 30/10/2012

ขึ้นไปข้างบน Go down

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ Empty Re: Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 28 May 2013, 00:28

ขอภาพประกอบด้วยครับ

สำหรับ Font หาโหลดได้ทั่วไปนะครับ ตามเว็บมีให้โหลดเยอะ ส่วนใหญ่ก็ใช้ได้เกือบทุก Font นะครับ ไม่ทราบว่าท่านนำไปใช้งานในส่วนไหน
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ Empty Re: Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Tue 28 May 2013, 10:44

ก้ใช้ในงานทั่วไปละครับ พอเราเลือกฟร้อนแล้วมันไม่เปลี่ยนตามฟร้อนครับ,,,รบกวนอีกข้อนะคับ เราจะเกบโมลที่เราสร้างไว้ เอาไว้ใช้ต่ออีกทำยังไงอะครับ...รบกวนดว้ยครับ
ขอบคุณมากครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Tue 28 May 2013, 10:55

ผมหมายถึงฟร้อนที่ใช้ในSU นะครับ...
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Tue 28 May 2013, 11:00

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ Dfddf
ประมาณนี้ครับ...
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 28 May 2013, 19:28

MAYHEM พิมพ์ว่า:ก้ใช้ในงานทั่วไปละครับ พอเราเลือกฟร้อนแล้วมันไม่เปลี่ยนตามฟร้อนครับ,,,รบกวนอีกข้อนะคับ เราจะเกบโมลที่เราสร้างไว้ เอาไว้ใช้ต่ออีกทำยังไงอะครับ...รบกวนดว้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

ยกตัวอย่าง Font ที่มีปัญหามาสักตัวครับ ขอชื่อ Font นะครับ

ส่วนโมเดล หมายถึงโมเดลต่างๆ ในไฟล์งานหรือเปล่าครับ จำพวกโต๊ะ ตู้ เตียง อะไรทำนองนี้หรือเปล่า
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Tue 28 May 2013, 20:18

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ V-rayvb

ลองดูนะครับว่าท่านปรับอะไรตรงไหนเอาไว้หรือเปล่า (ตามรูป) ถ้าไม่หาย อาจจะต้องรบกวนขอดูไฟล์ครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Fri 31 May 2013, 19:58

ใช่ครับพวกเฟอร์นิเจอร์ละครับ...ส่วนเรื่องสีของภาพเวลาเรนเดอร์ ผมปรับค่า แสงของRectangle light ลงมันก้หายนะครับ ตอนแรกปรับไป300ลดลงมาเหลือ 90 ก้หายครับ...ขอบคุณมากๆครับสำหรับความช่วยเหลือ งานเดียวได้ความรู้เยอะเลย...
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Fri 31 May 2013, 20:00

อีกนิ้ดดด นะครับแฮะๆ เราควรปรับค่าเรนเดอร์เท่าไหร่ครับเวลาเอาไปขยายแล้วภาพไม่แตกครับ...เหมือนพวกป้ายโครงการหมู่บ้านต่างๆอะครับ
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ Empty ลองใสไฟแว้ว มีแสงแต่ลายไม่มี

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Fri 31 May 2013, 20:20

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ 8
ผมอยากให้ลายไทยตรงตู้ด้านบนเปนตู้ไฟอะครับทามงัยอะคับ...ลองใสไฟแว้ว มีแสงแต่ลายมะมี,,,
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 31 May 2013, 20:39

MAYHEM พิมพ์ว่า:ใช่ครับพวกเฟอร์นิเจอร์ละครับ...ส่วนเรื่องสีของภาพเวลาเรนเดอร์ ผมปรับค่า แสงของRectangle light ลงมันก้หายนะครับ ตอนแรกปรับไป300ลดลงมาเหลือ 90 ก้หายครับ...ขอบคุณมากๆครับสำหรับความช่วยเหลือ งานเดียวได้ความรู้เยอะเลย...

พวกเฟอร์นิเจอร์ หรือโมเดลอะไรก็ตามที่ต้องการเก็บไว้ใช้งานในครั้งหน้า ให้ทำโมเดลนั้นให้เป็น Component ก่อนครับ เมื่อทำเป็น Component แล้วก็ให้คลิกขวาที่โมเดล หรือคลิกขวาที่ Component ที่ต้องการในหน้าต่าง Components ก็ได้ แล้วเลือกคำสั่ง Save As เลือกตำแหน่งจัดเก็บไฟล์ตามต้องการครับ

Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ Savecomp

ส่วนวิธีนำกลับมาใช้อันนี้ก็แล้วแต่ครับ จะใช้วิธี Import เข้ามาโดยตรง หรือจะทำเป็น Component Collection ก็ได้ครับ ตามสะดวก
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 31 May 2013, 20:57

MAYHEM พิมพ์ว่า:อีกนิ้ดดด นะครับแฮะๆ เราควรปรับค่าเรนเดอร์เท่าไหร่ครับเวลาเอาไปขยายแล้วภาพไม่แตกครับ...เหมือนพวกป้ายโครงการหมู่บ้านต่างๆอะครับ

เรื่องภาพจะแตกหรือไม่แตกต้องดูครับว่าเอาไปใช้กับงานในลักษณะไหน และควรทำความเข้าใจกับระบบการสร้างภาพหรือการพิมพ์ภาพด้วย ภาพความละเอียดสูง เอาไปพิมพ์กับเครื่องพิมพ์ที่มี dpi ต่ำ มันก็ได้ภาพออกมาความละเอียดต่ำ แต่ถ้าเอาไปพิมพ์กับเครื่องพิมพ์ความละเอียดสูงหรือ dpi สูงๆ มันก็จะได้งานออกมาความละเอียดสูงเช่นเดียวกัน

โดยส่วนใหญ่สำหรับงานสิ่งพิมพ์ จะกำหนดค่า ppi เอาไว้ที่ 300 ครับ ส่วนเรื่องขนาดของภาพก็ต้องดูครับว่าจะ Output งานออกมาให้มีขนาดเท่าใด ก็กำหนดไปเท่านั้น หรือมากกว่าก็ได้

ส่วนงานจำพวก Billboard นั้น ต้องเข้าใจเรื่องมาตราฐานระบบการพิมพ์ก่อน ซึ่งผมเองก็ไม่มั่นใจว่าค่า dpi ที่เขาใช้พิมพ์มันอยู่ที่เท่าไหร่ (ไม่น่าจะเกิน 150 dpi)

ทีนี้ก็มาทำความเข้าใจเรื่องระยะของมุมมองครับ ภาพขนาดใหญ่มากๆ เวลาเข้าไปส่องดูใกล้ๆ ภาพมันก็ไม่ได้มีความละเอียดหรอกครับ เนื่องจากว่าต้องขยายขึ้นหลายเท่าจากขนาดภาพต้นฉบับ โดยส่วนใหญ่แล้วเขาเน้นการมองในระยะไกลครับ ส่วนที่ว่าควรจะ Output ออกไปเป็นไฟล์ภาพขนาดเท่าไหร่ ความละเอียดเท่าไหร่นั้น อันนี้ก็ต้องดูความเหมาะสมครับว่า ป้าย หรือ Billboard นั้นมีขนาดใหญ่แค่ไหน งานที่ Output แล้วไปให้เขาขยายเวลาดูไกลๆ แล้วไม่เป็นเหลี่ยม หรือเป็นเม็ดพิกเซลชัดเจนก็ใช้ได้แล้วครับ แต่ทางที่ดีก็คือเข้าไปขอคำปรึกษาจากโรงพิมพ์ที่เขารับพิมพ์งานพวกนี้ครับ จะชัวร์กว่า
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 31 May 2013, 21:00

MAYHEM พิมพ์ว่า:Render - Render แล้วภาพออก สี ม่วงๆแดงๆครับ 8
ผมอยากให้ลายไทยตรงตู้ด้านบนเปนตู้ไฟอะครับทามงัยอะคับ...ลองใสไฟแว้ว มีแสงแต่ลายมะมี,,,

ลองไปดูที่ตัวอย่างนี้นะครับ การทำ 2 Side Material http://www.c-gru.com/t1668-topic
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by MAYHEM Fri 31 May 2013, 21:36

ขอบคุณครับ...*/\*
MAYHEM
MAYHEM
LED Monitor

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics