tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ
tDsigns
ยินดีต้อนรับท่านเข้าสู่ tDsigns.com

ท่านกำลังเข้าใช้งานเว็บบอร์ดในสถานะ "ผู้มาเยือน" ซึ่งไม่สามารถที่จะตั้งคำถามหรือแสดงความคิดเห็นใดๆได้

ใช้เวลาเพียงเล็กน้อยสำหรับการสมัครสมาชิกเพื่อเข้าใช้งานที่ tDsigns แล้วท่านจะได้รับสิ่งดีดีกลับไป

tDsigns - Design by T ที่นี่เรามอบสิ่งดีดีให้คุณ..ด้วยใจ

Google SketchUp Thai Project

theeranan
tana.mongkolvej
champ_29
paemam
Akira_Sora
Annope
baboo4za
bozo
tarntep
ajampapung
Arm_kskl
sid_ampe
wasuthan
kdtp
jakkrina
babaecom
kybz
bbbigboy
TonyWins
23 posters

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

Go down

Star Google SketchUp Thai Project

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 28 Mar 2011, 18:45

เป็น Project ที่ตั้งใจจะทำ SketchUp ภาษาไทยที่ผมเริ่มทำมาตั้งแต่ SketchUp เวอร์ชัน 5 แต่ก็ไม่เสร็จสักที จนเวอร์ชันปัจจุบันปาเข้าไปเวอร์ชัน 8 ก็เริ่มทำตั้งแต่ออกเวอร์ชันมาใหม่ๆ จนวันนี้ก็แปลได้เยอะพอสมควร

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth01
คลิกเพื่อดูภาพขนาดใหญ่

ในส่วนที่ทำไปแล้วก็คือการแปลเมนูคำสั่งเป็นภาษาไทยเกือบ 100% แล้ว ยังติดอยู่แค่บางคำสั่งที่ยังไม่ได้แปล (รวมถึงทิปแนะนำการใช้งานคำสั่งต่างๆที่ยังแปลไปเพียงบางส่วนเท่านั้น

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth02 SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth03

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth04 SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth05

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth06 SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth07

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth08 SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth09

ในส่วนของ Dialog หรือ Window ต่างๆได้แปลไปแล้วบางส่วน (ประมาณ 20%)

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth11

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth10

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth12

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth13

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Thu 23 May 2013, 18:56, ทั้งหมด 6 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Male กุมภ์ ชวด
คะแนนความดี : 12840
ชื่อเสียง : 97
วันที่เข้าร่วม : 18/07/2009

https://www.tdsigns.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

Star Re: Google SketchUp Thai Project

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 28 Mar 2011, 19:47

ในส่วนของปัญหา ตอนนี้ปัญหาใหญ่ที่เจอก็คือ ผมต้องมานั่งแปลใหม่ เพราะโปรแกรมออกอัพเดตใหม่เข้ามา และพอแปลไปได้เยอะแล้วก็เจอปัญหาอีกก็คือ ในหน้าต่างลงทะเบียนเกิดบั๊ก ที่เกิดจากความผิดพลาดของผมเองที่ต้องการความรวดเร็วในการทำงาน

ส่วนปัญหารองก็คือการกำหนดค่าในส่วนของ Export และ Import ไฟล์งาน 3D ต่างๆ ซึ่งผมอยากได้การแปลจากการใช้งานจริง ซึ่งโปรแกรม 3D บางตัวอย่างเช่น 3dmax หรือ AutoCAD นั้นผมไม่ได้ใช้งาน เลยติดปัญหาการแปลใน Dialog การกำหนดค่าส่วนเหล่านี้

ส่วนปัญหาเล็กๆก็คือบางคำอาจจะใช้คำแปลที่แตกต่างกันไป (ดูภาพจากด้านบน) เช่น Model Info ซึ่งผมจะแปลเป็น "รายละเอียดโมเดล" แต่ในส่วนของแถบไตเติลของหน้าต่างอาจจะต้องแปลเป็น "โมเดลอินโฟ" เนื่องจากข้อจำกัดบางประการที่ผมไม่สามารถเพิ่มความยาวของตัวอักษรในส่วนนั้นๆได้

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth14

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth15

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth16

ในส่วนของการแปลจะไม่มีการแก้ไขค่าต่างๆของโปรแกรมนอกจากการแปลจากภาษาอังกฤษมาเป็นภาษาไทยเท่านั้น ซึ่งถ้าโปรแกรมไม่มีการลงทะเบียนก็จะแสดงคำว่า [ทดลอง] เพื่อบอกให้รู้ว่าเป็นรุ่นทดลองใช้ หรือถ้าโปรแกรมหมดอายุการทดลองใช้งานก็จะขึ้นเป็น [หมดอายุ] และถ้าโปรแกรมมีการลงทะเบียนก็จะไม่ปรากฎคำเหล่านี้ ซึ่งจะเหมือนกับในรุ่นภาษาอังกฤษทุกประการ

และในส่วนของชื่อโปรแกรมผมอาจจะไม่แปลเป็นภาษาไทยแม้ว่าจะแปลได้ก็ตาม (ดูภาพแรกด้านบน) เนื่องจากผมทบทวนดูแล้วคำพวกนี้เป็นคำเฉพาะของโปรแกรมซึ่งไม่ควรที่จะไปเปลี่ยนชื่อของเขา แม้ว่าจะออกเสียงเหมือนกันก็ตาม ดังนั้นในส่วนของโปรแกรม LayOut หรือ 3D Warehouse ผมก็อาจจะคงชื่อเดิมเอาไว้เป็นภาษาอังกฤษ

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth17

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth18

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Mon 28 Mar 2011, 20:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

Star Re: Google SketchUp Thai Project

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Mon 28 Mar 2011, 20:18

Project นี้เพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการร่วมด้วยช่วยแปล ผมก็มีความยินดีครับ โดยวิธีการง่ายๆ ให้ท่านจับภาพหน้าจอในส่วนที่ท่านจะแปลแล้วนำมาโพสต์ดังตัวอย่างด้านล่าง

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth19

Length Units: หน่วยวัดระยะ
Format: รูปแบบ
Decimal: ทศนิยม
Millimeters: มิลลิเมตร
Precision: ทศนิยม
Enable length: เปิดการเกาะระยะทุกๆ
Display units format: แสดงรูปแบบของหน่วยวัด
Force display of 0": แสดงผลเลข 0 ในหน่วยนิ้ว
Angle Units: หน่วยวัดองศา

หมายเหตุ: เมื่อการแปลเสร็จสมบูรณ์แล้วผมอาจจะเสนอ Project นี้ไปยัง Google Inc เผื่อทาง Google อาจจะสนใจพัฒนา Google ภาษาไทยขึ้นมาบ้างในอนาคต
TonyWins
TonyWins
User
User

Star ความคืบหน้าในการทำงาน

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 01 Apr 2011, 15:07

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Suth001
หน้าจอโปรแกรม แก้ไขชื่อโปรแกรมจากภาษาไทยกลับไปเป็นภาษาอังกฤษ ชื่อไฟล์ภาษาไทย คำอธิบายบนแถบสถานะเป็นภาษาไทย (ยังแปลไม่หมด)

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Menufile
เมนู "ไฟล์" แปลเป็นภาษาไทยหมดแล้ว ยกเว้นคำเฉพาะเช่น LayOut, Google Earth, Building Maker และ 3D Warehouse

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Munuedit
เมนู "แก้ไข" แปลหมดแล้ว เหลือแต่ส่วนที่เกี่ยวพันกับการเลือกวัตถุซึ่งอยู่ในลักษณะของเมนูคลิกขวาที่ยังไม่ได้แปล

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Munuview
เมนู "มุมมอง" แปลหมดแล้ว เหลือในส่วนของคำสั่งบางคำสั่งที่เป็นส่วนเสริมของโปรแกรม

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Munucamera
เมนู "มุมกล้อง" แปลหมดแล้ว รวมถึงกลุ่มคำสั่ง "แอนิเมชัน" ที่เป็นปลั๊กอินตัวอย่างที่มากับโปรแกรม

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Menudraw
เมนู "วาด" แปลหมดแล้ว เหลือในส่วนของ Sandbox ที่เป็นส่วนเสริมของโปรแกรมที่ติดข้อจำกัดบางประการ

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Menutools
เมนู "เครื่องมือ"

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Menuwindow
เมนู "หน้าต่าง"

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Menuhelp
เมนู "ช่วยเหลือ"
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Fri 01 Apr 2011, 18:24

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome01

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome02

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome03

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome04

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome05

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Saveastemplate

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Printpreview

แก้ไขล่าสุดโดย C-Gru เมื่อ Sat 02 Apr 2011, 11:03, ทั้งหมด 2 ครั้ง
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by bbbigboy Sat 02 Apr 2011, 07:01

เยี่ยมมากครับพี่ต้น...ผมนับถือน้ำใจจริงๆ ซาบซึ้ง
ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะครับผม.. ยิงฟัน

bbbigboy
Core I3
Core I3

Male กุมภ์ จอ
คะแนนความดี : 583
ชื่อเสียง : 8
วันที่เข้าร่วม : 17/08/2010

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 02 Apr 2011, 08:45

bbbigboy พิมพ์ว่า:เยี่ยมมากครับพี่ต้น...ผมนับถือน้ำใจจริงๆ ซาบซึ้ง
ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะครับผม.. ยิงฟัน

modo 501 SP2 มาแล้วนะครับท่าน สดๆ ร้อนๆ http://www.c-gru.com/t1343-topic
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by kybz Wed 06 Apr 2011, 01:18

อยากได้บ้าง...ต้องทามยังไงครับ
kybz
kybz
OP Mouse
OP Mouse

Male มีน จอ
คะแนนความดี : 2
ชื่อเสียง : 0
วันที่เข้าร่วม : 05/04/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 06 Apr 2011, 09:46

kybz พิมพ์ว่า:อยากได้บ้าง...ต้องทามยังไงครับ

ยังแปลไม่เสร็จนะครับ เดี๋ยวถ้าแปลเสร็จแล้วจะนำมาปล่อยให้เอาไปทดลองใช้กันดูครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by babaecom Mon 16 May 2011, 17:38

ขอบคุณครับ

babaecom
CRT Monitor
CRT Monitor

Male กันย์ ฉลู
คะแนนความดี : 20
วันที่เข้าร่วม : 16/05/2011

ตั้งหัวข้อ by jakkrina Sat 18 Jun 2011, 15:11

ความรู้มีมากมายขนาดนี้ มันเป็นอะไรที่ประทับใจมากๆ เพียงขอบคุณคงยังไม่พอ ต้องขอบอกว่านับถือน้ำใจจริงๆ
ขอบคุณมากๆครับ ยิงฟัน

jakkrina
Core I5
Core I5

Male มังกร มะเมีย
คะแนนความดี : 1046
วันที่เข้าร่วม : 18/06/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Sat 18 Jun 2011, 15:24

โปรเจ็กต์ค้างครับงานนี้ เหลืออีกไม่มาก แต่ไม่ค่อยมีกระจิตกระใจจะทำต่อ เดี๋ยวสมองโปร่งๆก่อนครับ ช่วงนี้ใช้สมองมากแล้วมันเกิดอาการเครียดขึ้นสมอง เลยต้องพักๆก่อนครับ
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by kdtp Sat 18 Jun 2011, 16:19

อยากได้ๆ ทำได้สมบูรณแบบเดี๋ยวจะตั้งตารอครับ ยิงฟัน
kdtp
kdtp
Core I5
Core I5

Male กันย์ ฉลู
คะแนนความดี : 1165
ชื่อเสียง : 6
วันที่เข้าร่วม : 15/04/2010

ตั้งหัวข้อ by wasuthan Fri 24 Jun 2011, 21:52

เป็นกำลังใจนะครับ

wasuthan
Core I5
Core I5

Male เมษ ระกา
คะแนนความดี : 1120
ชื่อเสียง : 8
วันที่เข้าร่วม : 18/05/2011

ตั้งหัวข้อ by jakkrina Sat 25 Jun 2011, 08:09

เพียงแค่คิดว่าอยากช่วยให้ผู้อื่นได้มีความรู้ ก็ดีมากแล้ว แม้ได้ทำแล้วยิ่งดีมากใหญ่ แม้ทำแล้วอาจยังไม่สมบูรย์ แต่หัวใจคือการแบ่งปัน เมื่อท่านกรุณาให้ผมมาแล้วผมก็ยินดีจะให้ท่านเช่นกัน โลกนี้จะยังมีความหมายหากเรายังคงน้ำใจให้แก่กัน
ขอบพระคุณมากๆครับ

jakkrina
Core I5
Core I5

Male มังกร มะเมีย
คะแนนความดี : 1046
วันที่เข้าร่วม : 18/06/2011

ตั้งหัวข้อ by sid_ampe Fri 26 Aug 2011, 10:57

อีกหนึ่งกำลังใจ กับผลงานดีๆอย่างนี้ครับ ฮึกเหิม

sid_ampe
OP Mouse
OP Mouse

Male กุมภ์ ขาล
คะแนนความดี : 6
วันที่เข้าร่วม : 26/08/2011

ตั้งหัวข้อ by Arm_kskl Tue 30 Aug 2011, 01:44

เก่งมากมายครับ สุดยอดเลยครับพี่

Arm_kskl
PW Supply
PW Supply

Male เมถุน มะแม
คะแนนความดี : 14
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 28/08/2010

ตั้งหัวข้อ by ajampapung Tue 06 Sep 2011, 20:53

ผมอยากทำเป็นจังครับ อยากจะช่วยเต็มที่ แต่ผมไม่สามารถทำได้ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ ผมเห็นแต่โปรแกรมดีๆที่เป็นภาษาจีน ญี่ปุ่น ผมว่ามันแสดงถึงการพัฒนาศักยภาพขอประเทศ รวมถึงจิตใจของคนในชาติเลยทีเดียวนะครับนะ เพื่ออนาคตของลูกหลานเยาวน์ชนไทย ขอให้มีคนที่ี่่ตระหนักถึงการเสียสะละเพื่อส่วนรวมด้วยเถอะครับ ขอชมถึงเว็บไซด์นี้ด้วย ขอแสดงความนับถือ

ajampapung
Keyboard
Keyboard

Male ธนู เถาะ
คะแนนความดี : 13
วันที่เข้าร่วม : 04/09/2011

ตั้งหัวข้อ by tarntep Sun 18 Sep 2011, 08:40

ผมนับถือในความอุตสาหะและเป็นกำลังใจให้ครับ

tarntep
OP Mouse
OP Mouse

Male ตุลย์ มะเส็ง
คะแนนความดี : 1
วันที่เข้าร่วม : 04/10/2010

ตั้งหัวข้อ by bozo Wed 21 Sep 2011, 15:11

ตั้งใจรอเลยค่ะ

bozo
Keyboard
Keyboard

Female เมถุน ขาล
คะแนนความดี : 11
วันที่เข้าร่วม : 21/09/2011

ตั้งหัวข้อ by baboo4za Fri 30 Dec 2011, 09:02

นับถือน้ำใจของท่านจริงๆครับ หากผมช่วยอะไรได้ผมยินดีช่วยครับ

baboo4za
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก ระกา
วันที่เข้าร่วม : 05/10/2011

ตั้งหัวข้อ by TonyWins Wed 04 Jan 2012, 05:40

ร่วมด้วยช่วยกันแปลคำเหล่านี้หน่อยครับ ว่าควรจะทับศัพท์ไป หรือจะแปลเป็นอะไรที่เข้าใจง่ายดีครับ

Intersect = ???

Union = รวม

Subtract = ???

Trim = ???

Split = แบ่ง
TonyWins
TonyWins
User
User

ตั้งหัวข้อ by Annope Sun 26 Feb 2012, 13:36

ขอบคุณครับ

Annope
OP Mouse
OP Mouse

Male พิจิก ระกา
คะแนนความดี : 3
วันที่เข้าร่วม : 22/06/2011

ตั้งหัวข้อ by Akira_Sora Thu 29 Mar 2012, 10:37

สู้ๆต่อไปนะครับพี่
Akira_Sora
Akira_Sora
LED Monitor

Male กุมภ์ ระกา
คะแนนความดี : 90
ชื่อเสียง : 1
วันที่เข้าร่วม : 31/01/2012
ที่อยู่ : C-gru....เด็กหาดใหญ่....แต่เรียนอยู่ ปทุมธานี ครับ....

https://www.facebook.com/o0Skyking0o

ตั้งหัวข้อ by paemam Tue 15 May 2012, 13:37

C-Gru พิมพ์ว่า:
SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome01

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome02

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome03

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome04

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Welcome05

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Saveastemplate

SketchUp - Google SketchUp Thai Project Printpreview

paemam
OP Mouse
OP Mouse

วันที่เข้าร่วม : 15/05/2012

หน้า 1 จาก 2 1, 2  Next

ขึ้นไปข้างบน

- Similar topics